Kvarta yfir starfsháttum Sveins Andra

Sveinn Andri Sveinsson lögfræðingur.
Sveinn Andri Sveinsson lögfræðingur. mbl.is/Árni Sæberg

Kvörtun fjögurra félaga gegn lögmanninum Sveini Andra Sveinssyni verður tekin fyrir í Héraðsdómi Reykjavíkur á morgun, en félögin telja að Sveinn Andri hafi ekki sem skiptastjóri þrotabúsins EK1923 upplýst kröfuhafa um mikinn áfallinn kostnað, meðal annars vegna málshöfðana gegn fyrrverandi eiganda félagsins og félaga í hans eigu.

Félögin fjögur sem um er að ræða eru Mjólkursamsalan, Sláturfélag Suðurlands, lögmannsstofan BBA Legal og Stjarnan, en síðastnefnda félagið er í eigu Skúla Gunnars Sigfússonar, sem oft er kenndur við Subway. Skúli var jafnframt eigandi EK1923 og hefur Sveinn Andri rekið mál gegn honum og félögum honum tengdum undanfarið.

Sveinn Andri hafnar ásökunum í kvörtuninni og segir stærstan hluta kröfuhafa standa á bak við málaferlin og þann kostnað sem hafi verið lagt í og að um sé að ræða hagsmunaárekstur og vanhæfi af hálfu lögmanns kröfuhafanna fjögurra.

Kostnaður sá sami og eignir

Í kvörtun félaganna sem send var á héraðsdóm kemur fram að ástæða kvörtunarinnar sé einkum að Sveinn Andri hafi staðið sig illa í að upplýsa kröfuhafa um tilfallinn kostnað. Kemur fram að kostnaður búsins hafi verið kominn upp í 98,4 milljónir í apríl 2018, en á sama tíma voru eignir þess taldar nema 104,3 milljónum. „Kostnaður búsins var þannig kominn í sömu fjárhæð og eignir búsins þann 30. apríl 2018, þ.e. rétt um 100 m.kr.“ segir í kvörtuninni.

Þá er sagt ljóst að gjöld búsins séu komin langt umfram eignir þess þegar bréfið er skrifað, en það er dagsett 2. janúar. Telja félögin að Sveinn Andri hafi þegar farið verulega fram úr þeim fjölda vinnustunda sem kröfuhafar hafi mátt vænta, „og í raun með ólíkindum útí hversu mikinn kostnað er búið að leggja án samráðs við kröfuhafa,“ segir í kvörtuninni. Samkvæmt yfirlitum sem kröfuhafarnir hafa fengið nema vinnustundirnar samtals 2.408 klukkustundum árin 2016-2018, en það nemur 301 átta stunda vinnudegi.

Tímagjald upp á 49.600 krónur

Kröfuhafarnir gagnrýna sérstaklega það tímagjald sem Sveinn Andri hafi reiknað sér, en það nam með virðisaukaskatti 43.400 krónum á tímann árið 2016, en 49.600 krónum árin 2017 og 2018. Er heildarskiptaþóknun fyrir árið 2016 16,2 milljónir, fyrir árið 2017 49,7 milljónir og 13,8 milljónir fyrir árið 2018. Samtals er því um að ræða um 80 milljónir, en þar af er ekki allt fyrir árið 2018 gjaldfært og telja kröfuhafar heildarupphæðina vera nær 120 milljónum miðað við tímafjölda sem Sveinn Andri hefur lagt fyrir. Þá er annar skiptakostnaður sagður um 18 milljónir.

Fjöldi dómsmála sem tengjast gjaldþrotinu

EK1923 er þrotabú heildsölunnar Eggerts Kristjáns­sonar ehf. og var keypt árið 2013 af Skúla. Síðar varð félagið birgir fyrir Stjörnuna sem er rekstrarfélag Subway. Félagið fór síðar í þrot og höfðaði Sveinn Andri nokkur mál gegn Skúla og félögum tengdum honum.

Þannig var Stjarnan dæmd til að greiða EK1923 15 milljónir í Landsrétti í desember eftir að Landsréttur rifti framsali á kröfu EK1923 á hendur íslenska ríkinu til Stjörnunnar. Í sama mánuði var Skúli dæmdur til að greiða 2,3 milljónir í skaðabætur fyrir að hafa gefið fyrirmæli um greiðslu skuldar EK1923 þegar félagið var orðið ógjaldfært. Mátti ráða að Skúli hefði viðskiptalega hagsmuni af því uppgjöri.

EK1923 var í stuttan tíma birgir fyrir Subway-veitingastaðina.
EK1923 var í stuttan tíma birgir fyrir Subway-veitingastaðina. Arnaldur Halldórsson

Þá var annað félag í eigu Skúla, Sjöstjarnan ehf., einnig dæmt í desember til að greiða annars vegar 223 milljónir eftir að héraðsdómur rifti greiðslu félagsins og hins vegar 21 milljón. Uppreiknað með vöxtum nema kröfurnar rúmlega 400 milljónum.

Kröfuhafarnir fjórir tengdir Skúla

Sveinn Andri segir í samtali við mbl.is að um sé að ræða litla kröfuhafa og í einu tilfelli kröfuhafa sem deilt sé um hvort eigi í raun kröfu á félagið. Þá séu þeir allir tengdir Skúla, sem þrotabúið sé að takast á við.

Sveinn Andri segir að BBA Legal sé lögmannsstofa Skúla og að þeir hafi meðal annars verið eini kröfuhafinn sem andmælti því að kæra Skúla og Guðmund Hjaltason, fyrrverandi framkvæmdastjóra EK1923, til héraðssaksóknara.

Í tilfelli Mjólkursamsölunnar og Sláturfélags Suðurlands segir Sveinn að þau hafi nýlega flutt sig yfir til lögmannsins Heiðars Ásbergs hjá lögmannsstofunni Logos. Hann sé jafnframt lögmaður Sjöstjörnunnar, sem sé gagnaðili EK1923 í stóra dómsmálinu sem varðar um 400 milljónir og var dæmt í síðasta desember í héraðsdómi. Bíður málið nú þess að vera þingfest í Landsrétti. Sveinn segir þetta skýrt dæmi um hagsmunaárekstur og vanhæfi. „Það er engin rökræn skýring á því af hverju mótaðili búsins sé farinn að vinna fyrir tvo kröfuhafa,“ segir hann og telur að helst megi skýra það með vináttu forstjóra Mjólkursamsölunnar og Skúla.

Í tilfelli Stjörnunnar segir Sveinn að krafan þar hafi ekki komið til fyrr en í desember eftir dóm Landsréttar þegar greiðslu EK1923 til Stjörnunnar var rift. Þá hafi félagið gert kröfu, sem skiptastjóri hafi reyndar ekki samþykkt og nú sé deilt um. Félagið hafi því í raun ekki verið kröfuhafi meðan stærstur hluti málanna hefur verið rekinn.

75% kröfuhafa gera ekki athugasemd

Í heild eru kröfur þessara fjögurra félaga um 19 milljónir af samtals 300 milljónum. Segir Sveinn að á síðasta skiptafundi hafi fulltrúar 75% kröfuhafa bókað að þeir teldu ekki ástæðu til að finna að framgöngu skiptastjóra. Segir Sveinn að ætlunin hafi alltaf verið að fara með stóra málið (EK1923 gegn Sjöstjörnunni) alla leið og ef það fari eins í Landsrétti og héraðsdómi megi búast við að heimtur verði 100%.

Spurður út í hátt tímagjald sem kröfuhafarnir fjórir vísa til í kvörtun sinni segir Sveinn að gjaldskrá eiganda lögfræðistofa nái frá 21 þúsund krónum upp í 54 þúsund krónur á tímann. Hann sé því ofarlega þar, en ekki í hæsta flokki og innan allra marka.

mbl.is

Innlent »

Stundum leynast merki í töluboxi

22:25 „Kúnstin við að safna er alltaf sú sama, að afmarka sig með einhverjum hætti. Annars tapast yfirsýnin. Áhuginn hverfur oft líka ef fólk afmarkar sig ekki, því þá er ekki hægt að dýpka sig í neinu,“ segir Eiríkur Jón Líndal, formaður Myntsafnarafélags Íslands, en það fagnar 50 ára afmæli nú um helgina með stórsýningu. Meira »

Komu í leitirnar nær þrjátíu árum seinna

22:10 Stundum getur raunveruleikinn reynst ótrúlegri en nokkur lygasaga. Það upplifðu þeir félagar Þorfinnur Sigurgeirsson, grafískur hönnuður og myndlistarmaður, og Magnús Valur Pálsson, grafískur hönnuður og kennari, nú í vikunni, en þá hafði Þorfinnur samband við Magnús eftir að hafa fengið skilaboð frá ókunnugri konu á Facebook. Meira »

Verkfallsvarsla verður efld til muna

21:55 Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, segir það „svívirðilegt“ að fólk hafi sýnt einbeittan brotavilja þegar kemur að verkfallsbrotum. Hún vill efla verkfallsvörslu til muna í næstu viku þegar næstu tvö verkföll eru fyrirhuguð. Meira »

Á forræði hvers stéttarfélags fyrir sig

21:28 Það er á forræði hvers stéttarfélags fyrir sig að meta hvort það geti krafist þess að greiðsla úr verkfallssjóði sé háð „hógværri kröfu“ um þátttöku í verkfallsvakt eða skyldum viðburðum. Meira »

Foktjón og fastir bílar víða um land

20:54 Kalla þurfti til björgunarsveitir á Reyðarfirði í kvöld vegna fjúkandi þakplatna og brotinna rúða, en aftakaveður er á svæðinu líkt og víðast hvar á landinu. Á milli 70 og 80 björgunarsveitarmenn hafa sinnt útköllum það sem af er degi. Meira »

Tveir Íslendingar hlutu 100 þúsund

20:43 Tveir Íslendingar hlutu annan vinning í Jóker í útdrætti Eurojackpot í kvöld og fær hvor um sig 100 þúsund krónur í sinn hlut. Meira »

Ástand sem getur ekki varað lengur

20:05 Dagurinn hefur verið ákaflega annasamur að sögn formanns FHG – fyrirtækja í hótel- og gistiþjónustu og eiganda og framkvæmdastjóra Center Hotels. „Við erum búin að ljúka herbergjunum, þannig að nú eru veitingastaðirnir eftir,“ segir hann og kveðst vera á leiðinni í uppvaskið. Meira »

Skilti leyfð á afmörkuðu svæði

19:59 Skilti og útstillingar fyrirtækja á Laugavegi mega vera á afmörkuðum stöðum. Annað hvort við framhlið byggingar eða á svokölluðu millisvæði en aldrei á göngusvæði. Reglur um afnot af borgarlandinu vegna skilta og útstillinga voru samþykktar í febrúar 2017. Meira »

Seinkunin algert aukaatriði

19:20 „Við erum í skýjunum með það hversu vel þetta heppnaðist. Það má segja að allt hafi gengið eftir áætlun þrátt fyrir smá seinkun,“ segir Sævar Freyr Þráinsson, bæjarstjóri Akraneskaupstaðar, um skorstein Sementsverksmiðjunnar sem jafnaður var við jörðu í dag. Meira »

Krefst endurupptöku á máli Zainab

18:37 Lögmaður fjölskyldu Zainab Safari hefur farið fram á endurupptöku máls fjölskyldunnar hjá kærunefnd útlendingamála á grundvelli breyttra aðstæðna. Í samtali við mbl.is segir Magnús Norðdahl að atburðir dagsins hafi sýnt það svart á hvítu hversu sterk tengsl fjölskyldan hefði myndað hér á landi. Meira »

Þarf að greiða Guðmundi 1,2 milljónir

18:21 Landsréttur hefur snúið við dómi Héraðsdóms Reykjaness og dæmt blaðamanninn Atla Má Gylfason fyrir meiðyrði í garð Guðmundar Spartakusar Ómarssonar og til að greiða honum 1,2 milljónir króna í miskabætur. Meira »

Greiðsla úr sjóði háð þátttöku fólks

18:10 Á heimasíðu Eflingar kemur meðal annars fram að greiðsla úr verkfallssjóði sé háð „hógværri kröfu“ um þátttöku viðkomandi í verkfallsvakt eða skyldum viðburðum. Meira »

50 björgunarsveitarmenn sinnt útköllum

17:56 Björgunarsveitir á Suðurlandi voru kallaðar til vegna bíla sem sem fastir eru í ófærð á Hellisheiði og í Þrengslum á sjötta tímanum í dag, en fyrir voru þar hópar björgunarsveita sem manna lokanir á Hellisheiði, Þrengslum og Lyngdalsheiði. Meira »

Þórður hlaut blaðamannaverðlaun ársins

17:36 Þórður Snær Júlíusson, ritstjóri Kjarnans, hlaut blaðamannaverðlaun ársins 2018 fyrir bókina Kaupthinking.  Meira »

Landsréttur sneri við nauðgunardómi

17:30 Landsréttur hefur snúið við dómi Héraðsdóms Reykjavíkur og sýknað karlmann af ákæru um kynferðisbrot gagnvart konu.  Meira »

Freyju mismunað vegna fötlunar

17:11 Landsréttur hefur snúið við dómi Héraðsdóms Reykjavíkur í máli Freyju Haraldsdóttur gegn Barnaverndarstofu og er niðurstaða dómsins að Freyju, fyrrverandi varaþingmanni Bjartrar framtíðar, hafi verið mismunað vegna fötlunar. Meira »

Minni snjókoma en spáð var

16:37 Snjókoman á höfuðborgarsvæðinu það sem eftir lifir dags verður líkast til mun minni er veðurspár gerðu ráð fyrir í gær.  Meira »

Fall skorsteinsins séð úr lofti

15:53 Fjölmargir fylgdust með þegar skorsteinn Sementsverksmiðjunnar á Akranesi féll í dag. Sprengingin var tilkomumikil og mbl.is var á staðnum og myndaði úr lofti. Meira »

Aftur í Karphúsið á mánudaginn

15:28 Bryndís Hlöðversdóttir ríkissáttasemjari hefur boðað til næsta fundar í kjaradeilu Eflingar, VR, VLFA, LÍV, Framsýnar, VLFG við Samtök atvinnulífsins, en hann fer fram á mánudaginn kl. 10. Helgin verður nýtt til undirbúnings hjá deiluaðilum, segir ríkissáttasemjari. Meira »
Kantsteins og múrviðgerðir
Vertíðin hafin hafið samband í símum 551 4000. 6908000 á verktak@verktak.is e...
Þreyttur á reykinga- myglulykt, lausn ?
Eyðir flest allri ólykt, m.a. Myglu-gró ásamt og raka- reykinga- og brunalykt. ...
Byggingaverktakar - Byggingastjórn - Meistarar - Eignaskiptayfirlýsingar
Byggingaverktakr - Byggingastjórn - Húsasmíðameistari - Eignaskiptayfirlýsingar ...
Hellulagnir
Vertíðin hafin hafið samband í símum: 551 4000, 690 8000 á verktak@verktak.is...