Heildarendurskoðun á eldsneytisgjöldum

Fjármálaráðherra hyggst fara í heildarendurskoðun á skattlagningu á ökutækjum og ...
Fjármálaráðherra hyggst fara í heildarendurskoðun á skattlagningu á ökutækjum og eldsneyti. Golli / Kjartan Þorbjörnsson

Fjármálaráðherra, Bjarni Benediktsson hyggst ráðast í heildarendurskoðun á skattlagningu á eldsneyti og ökutækjum en fjallað var um það á ríkisstjórnarfundi í dag. Teitur Björn Einarsson, aðstoðarmaður ráðherrans, segir að vinnan hafi verið í undirbúningi um þó nokkurt skeið en að hún fari formlega af stað núna.

„Það er löngu tímabært að ráðast í einföldun á þessu kerfi en í dag heyrir þetta undir sjö lagabálka. Við munum horfa til þriggja meginþátta við þessa vinnu en það er í fyrsta lagi umhverfissjónarmið, í öðru lagi tekjuöflun ríkisins og í þriðja lagi fjármögnun á uppbyggingu í samgöngukerfinu,“ segir Teitur Björn og bætir við að um sé að ræða rökrétt næsta skref á eftir afnámi tolla og vörugjalda. Þá þurfi að samræma gjöldin eftir að lög um opinber fjármál tóku gildi. „Svo er verið að horfa til markmiða um minnkun á losun í útblæstri ökutækja og stefnumótun til framtíðar um hvernig við aukið hlutdeild vistvænna ökutækja,“ segir Teitur Björn. 

Átta tegundir af gjöldum

Hann segir ennfremur að í ljósi breytinga á virðisaukaskattskerfinu, m.a. með því að fella ýmsa aðila í ferðaþjónustu inn í kerfið, hafi orðið ríkari þörf á að ráðast í umbætur á kerfinu. „Þetta er töluvert flækjustig við erum að tala um bifreiðagjald, vörugjald, virðisaukaskatt og úrvinnslugjald á ökutækin en á eldsneyti ertu með vörugjald, olíugjald, kílómetragjald, kolefnisgjald, flutningsjöfnunargjald og virðisaukaskatt,“ segir Teitur Björn.

Teitur segir að ekki sé útséð eða gott að tjá sig um nákvæmlega hvernig gjöldin muni koma til með virka á þessum tímapunkti þar sem líta verði til margra sjónarmiða við vinnuna s.s. þróun hvað varðar rafbíla, ferðaþjónustu og jafnræðissjónarmiða. Þó muni einföldun ekki síst létta undir með litlum og meðalstórum fyrirtækjum.

Auk þess hafi komið upp ýmis mál í tengslum við flokkun ökutækja. Að flókið og erfitt geti verið fyrir skattrannsóknaryfirvöld að raða ökutækjum niður á gjaldflokka. Nefnir hann til dæmis pallbíla sem geta ýmist fallið í flokk atvinnutækja eða einkabifreiða en einnig geti bifreiðar með sömu vél og grind fallið í ólíka gjaldflokka eftir því hver yfirbyggingin á þeim sé. Slíkt geri kerfið þungt í meðferð og sé ekki skilvirk tekjuöflun fyrir ríkissjóð. 

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Gunnlaugur formaður Hinsegin daga

Í gær, 21:39 Gunnlaugur Bragi Björnsson var fyrr í kvöld kjörinn nýr formaður Hinsegin daga í Reykjavík á aðalfundi félagsins.  Meira »

Ingvar Mar oddviti Framsóknar

Í gær, 21:25 Ingvar Mar Jónsson varaborgarfulltrúi verður í efsta sæti á framboðslista Framsóknarflokksins í Reykjavík fyrir komandi borgarstjórnarkosningar. Meira »

Nauðgunarmenning í umhverfi okkar

Í gær, 21:00 „Við þurfum að skoða þetta frá öllum hliðum. Á meðan konur eru ekki jafnvaldamiklar og karlar í samfélaginu þá birtist þetta valdamisvægi í ofbeldi,“ segir Heiða Björg Hilmisdóttir, formaður ofbeldisvarnarnefndar og borgarfulltrúi, eftir fund um ofbeldi og ungt fólk. Meira »

Fara fram á fangavist yfir óléttri konu

Í gær, 20:57 Saksóknari fer fram á að kona sem er ákærð fyrir 59 milljóna fjárdrátt verði dæmd til 14 mánaða fangelsisvistar en það kom fram við þingfestingu málsins fyrir héraðsdómi í morgun. Meira »

Sigurður myndlistarmaður ársins

Í gær, 20:55 Sigurður Guðjónsson var kjörinn myndlistarmaður ársins við afhendingu Myndlistarverðlauna Íslands í Listasafni Reykjavíkur. Hvatningarverðlaun ársins hlaut Auður Lóa Guðnadóttir. Meira »

752 hættu námi í framhaldsskólum

Í gær, 20:29 Alls hættu 752 nemendur námi í framhaldsskólum áður en til lokaprófa kom á haustönn 2017. Þar af voru 403 eldri en 18 ára. Þetta kemur fram í skýrslu Menntamálastofnunar um aðgerðir gegn brotthvarfi nemenda úr framhaldsskólum. Meira »

Heilsurækt á gönguskíðum

Í gær, 19:53 Gönguskíðafélagið Ullur stendur fyrir viðamikilli starfsemi í Bláfjöllum og er mestallt starf unnið í sjálfboðavinnu. Magnús Konráðsson er einn sjálfboðaliðanna og er gjarnan á vaktinni í skála félagsins. „Þegar vel viðrar,“ áréttar kappinn, sem verður 85 ára í haust. Meira »

Davíð Fannar er fundinn

Í gær, 20:12 Davíð Fannar Thorlacius sem lögreglan á Norðurlandi eystra leitaði að fyrr í kvöld er fundinn. Lögreglan þakkar veitta aðstoð. Meira »

13 fá styrk frá Isavia

Í gær, 19:52 Isavia hefur úthlutað styrkjum til 13 verkefna úr samfélagssjóði sínum. Verkefnin eru af fjölbreyttum toga. Við val á styrkþegum er áhersla er lögð á umhverfismál, mannúðarmál, forvarnir, flugtengd málefni, listir, menningu og menntamál. Meira »

Lögreglan leitar að Davíð Fannari

Í gær, 19:46 Lögreglan á Norðurlandi eystra leitar að Davíð Fannari Thorlacius, 19 ára.  Meira »

Átti ekki von á þessari niðurstöðu

Í gær, 19:19 „Frekar óvænt kom tækifærið núna og ég ákvað bara að stökkva á það,“ segir Hildur Björnsdóttir sem er í öðru sæti á lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík fyrir komandi sveitarstjórnarkosningar. Hún segir áhugann alltaf hafa blundað í sér en hún hefur hefur starfað sem lögmaður síðustu ár. Meira »

Heimsþing kvenleiðtoga næstu 4 ár

Í gær, 19:11 Ríkisstjórn Íslands og Alþingi hafa gert samkomulag við WPL, Women Political Leaders, Global Forum um að efna til Heimsþings kvenleiðtoga á Íslandi ár hvert næstu fjögur ár. Meira »

Kastað í djúpu laugina strax

Í gær, 18:40 Árdís Ilmur Petty er 21 árs Reykjavíkurmær sem hafði lengi langað til þess að flytja til útlanda. Hún útskrifaðist frá Menntaskólanum við Sund árið 2016 og þaðan lá leið hennar til Bournemouth á Bretlandi þar sem hún leggur stund á viðburðastjórnun við Bournemouth University. Meira »

Framboðslistinn samþykktur í Valhöll

Í gær, 18:12 Tillaga kjörnefndar að framboðslista Sjálfstæðisflokksins vegna borgarstjórnarkosninga í vor var samþykktur nánast samhljóða á fundi í Valhöll. Þar fundaði Vörður, fulltrúaráð sjálfstæðisfélaganna í Reykjavík. Meira »

Svala fékk snert af heilablóðfalli

Í gær, 17:45 Svala Björgvinsdóttir fékk snert af heilablóðfalli síðastliðinn þriðjudag og var flutt á sjúkrahús í Los Angeles.  Meira »

Fær 8,7 milljónir vegna umferðarslyss

Í gær, 18:29 Hæstiréttur dæmdi föður manns og tryggingafélag hans til bótaskyldu vegna alvarlegs bílslyss. Farþegi bílsins fær frá þeim tæpar 8,7 milljónir króna í skaðabætur en hann slasaðist töluvert í slysinu. Hann er þó talinn meðábyrgur en ökumaðurinn, sonur hins bótaskylda, lést í slysinu. Meira »

Síðasti „hvellurinn“ í langri hrinu

Í gær, 17:58 Spár gera ráð fyrir enn einu leiðindaveðrinu síðdegis á morgun og annað kvöld. Veðurfræðingur segir þó huggun harmi gegn að allt líti út fyrir að hvellurinn á morgun sé sá síðasti í bili. Meira »

Telur siðareglur hafa verið brotnar

Í gær, 17:37 Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata, hefur sent forsætisnefnd Alþingis erindi þar sem hann óskar formlega eftir því að nefndin taki til umfjöllunar hvort siðareglur alþingismanna hafi verið brotnar. Meira »
Húsgagnaviðgerðir og bólstrun
Ég tek að mér viðgerðir og bólstrun á gömlum og nýjum húsgögnum. Starfsemin fer ...
Leikjavefurinn Snilld - www.snilld.is
www.snilld.is - Frábært úrval af leikjum á leikjavefnum Snilld. Skelltu þér in...
Dekk til sölu
2 stk 195x55x15 lítið slitin snjó eða heilsársdekk til sölu ...
Bækur til sölu
Bækur til sölu Menntamál 1.-42. árg. ib., Saga alþingis 1-5, Náttúrufræðing-urin...
 
Aðalfundur
Fundir - mannfagnaðir
Félag sjálfstæðismanna í Skóga- o...
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og b...
Aðalfundur ramma hf. aðalfundur ra
Fundir - mannfagnaðir
Aðalfundur Ramma hf. ...
L edda 6018022019 i
Félagsstarf
? EDDA 6018022019 I Mynd af auglýsin...