Úlfur úlfur

Logi Bergmann
Logi Bergmann

„Það eru takmörk fyrir því hvað er hægt að gera margar fréttir um fólk sem trúði ekki sínum eigin augum.“ skrif­ar Logi Berg­mann í pistli sem birt­ist í sunnu­dags­blaði Morg­un­blaðsins. Nefnir hann sérstaklega nýlega umfjöllun sem hann las um heimsókn Sindra Sindrasonar til Áslaugar Örnu Sigurbjörnsdóttur þingmanns.

Pist­il­inn í heild má lesa hér fyr­ir neðan:

„Í gamalli dæmisögu er sagt frá drengnum sem kallaði úlfur. Af því að það er pottþétt búið að banna hana sem áfallastreituröskunarvaldandi er rétt að rifja hana aðeins upp.

Hún er í stuttu máli þannig að ungur drengur fær það hlutverk að sitja yfir kindum (gætu mögulega verið geitur) og láta þorpsbúa vita ef hann sjái til úlfa. Þetta var fyrir daga snjallsíma þannig að honum leiddist ógurlega og kallaði reglulega á fólkið: Úlfur, úlfur!

Alltaf kom fólkið hlaupandi með heykvíslar og aldrei var neinn úlfur. Þetta var fyrir tíma vitundarvakningar um skokk, þannig að fólkið varð alltaf voða pirrað og skammaði strákinn.

Svo kom náttúrlega að því að úlfurinn lét sjá sig og strákurinn kallaði, eins og um var samið: Úlfur, úlfur! En þá var fólkið orðið leitt á þessari vitleysu og lét ekki sjá sig. Þegar það svo fór að lengja eftir drengnum var úlfurinn búinn að éta hann, rétt eins og alsiða var í sögum á þessum tíma. Þær enduðu yfirleitt á því að einhver var étinn eða drepinn á einhvern grimmilegan hátt.

Látum nú liggja á milli hluta að það er frekar ólíklegt að úlfur éti dreng í heilu lagi, eins og skilja má af þessu ævintýri. Það er boðskapurinn sem skiptir máli, en hann er eitthvað á þá leið að ef þú lýgur nógu oft þá mun fólk hætta að taka mark á þér.

Í fjölmiðlum er þetta kallað clickbait á ensku og þeir sem gera mikið af þessu eru stundum kallaðir smelludólgar. Þessar svokölluðu smellabeitur eru kannski ekki beinlínis lygi. Frekar pirrandi ýkjur. Einn vefmiðill hafði til dæmis lengi þann sið að birta erlendar furðufréttir eins og þær væru íslenskar. „Inga horfði í augun á morðingjanum“ hljómar mögulega spennandi þar til þú kemst að því að þetta er Inga Zastavnikovic frá Króatíu sem sá mann í stórmarkaði í Zagreb sem líktist morðingja, en ekki einhver Inga sem þú gætir mögulega þekkt sem hefði lent í miklu drama í Reykjavík.

Önnur leið, sem stundum er notuð er að minnsta kosti alveg jafn ergileg. „Þú trúir ekki hvað hann fann í kjúklingasalatinu!“ Þetta er að sjálfsögðu bara gert til að fá smellinn. Til að þú opnir fréttina og smellurinn sé skráður sem lestur. Það er eini tilgangurinn. Ef þetta væri til að koma frétt á framfæri þá væri fyrirsögnin sennilega: „Fann giftingarhring í salatinu“ eða mús eða fugl eða fingur eða táneglur eða hvað það er sem fólk í þessum fréttum finnur yfirleitt í salötum í útlöndum.

Þetta verður fljótt frekar lúið. Það kemur að því að þú áttar þig á því að fréttin: „Svona getur þú unnið milljónir í lottóinu“ mun líklega ekki skila neinum peningum. Og það eru takmörk fyrir því hvað er hægt að gera margar fréttir um fólk sem trúði ekki sínum eigin augum.

Þannig að loks kemur að því að maður hættir að smella. Ég held að ég hafi náð þeim tímapunkti í mínu lífi eftir frétt á DV.is sem bar hina dramatísku fyrirsögn: Sindri sá svolítið heima hjá Áslaugu Örnu sem hann hefur aldrei séð áður. Í henni var semsagt fjallað um heimsókn Sindra Sindrasonar til Áslaugar Örnu Sigurbjörnsdóttur, þingmanns. Þar kom semsagt í ljós að hún er með bláa matardiska.

Þetta var mest lesna frétt DV um miðja vikuna.

Bláir matardiskar. Í alvöru?

Megi úlfurinn éta ykkur sem fyrst.“

Kauptu vikupassa

Lestu meira með vikupassa!

Fáðu þér vikupassa fyrir 1.790 kr. og þú færð aðgang að öllu efni úr blaði dagsins í dag og næstu 6 daga.

Kaupa vikupassa

Aðrar áskriftarleiðir »

Innlent »

Auknar líkur á ofanflóðum

Í gær, 23:55 Veðurstofan varar við auknum líkum á ofanflóðum á Snæfellsnesi og sunnanverðum Vestfjörðum í nótt og fyrramálið. Talsvert mikið rigndi á þessum slóðum í dag samfara leysingu í hlýindum. Meira »

Alþingi heldur sig frá samfélagsmiðlum

Í gær, 22:36 Engin áform eru uppi um að birta auglýsingar frá Alþingi á samfélagsmiðlum eins og Facebook, Instagram, YouTube og Twitter. Þetta er meðal þess sem kemur fram í svari forseta Alþingis við fyrirspurn frá Birni Leví Gunnarssyni um auglýsingar á samfélagsmiðlum. Meira »

Óvænt í rekstur í Wales

Í gær, 22:20 Röð tilviljana leiddi til þess að Sveinbjörn Stefán Einarsson, tuttugu og þriggja ára gamall Íslendingur, varð meðeigandi að bókabúðinni Bookends í bænum Cardigan í Wales. Meira »

Utanríkisráðuneytið hlýtur jafnlaunavottun

Í gær, 21:45 Utanríkisráðuneytið hefur hlotið jafnlaunavottun frá Vottun hf. sem er staðfesting þess að jafnlaunakerfi ráðuneytisins samræmist kröfum jafnlaunastaðalsins. Meira »

Barátta óháð kapítalískum fyrirtækjum

Í gær, 21:37 „Verkalýðsbarátta snýst um að tryggja vinnuaflinu mannsæmandi afkomu sama hvað kapítalísk fyrirtæki gera,“ segir Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, við mbl.is. Fundi verkalýðsfélaga við SA var slitið fyrr en áætlað var í dag vegna óvissunnar varðandi WOW air. Meira »

Hefur gengið 1.157 sinnum á Ingólfsfjall

Í gær, 21:25 „Éljagangur og þoka eins og stundum hafa komið stoppa mig ekki. Mér er fyrir öllu að hreyfa mig og halda mér í formi og því eru fjallgöngurnar fastur liður í mínu daglega lífi,“ segir Magnús Öfjörð Guðjónsson á Selfossi. Hann er útivistargarpur og gengur nánast daglega á Ingólfsfjall sem er bæjarfjall Selfossbúa. Meira »

Kröfuhafar hlynntir endurreisn WOW air

Í gær, 20:58 Kröfuhafar WOW air funduðu klukkan hálfsjö í kvöld. Fundarefnið var áætlun um að umbreyta skuldum WOW air í 49% hlutafjár í félaginu. Samkvæmt heimildum blaðsins var einhugur um áætlunina. Hreyfði enginn mótmælum. Meira »

Fyrirhuguð verkföll á næstunni

Í gær, 19:20 Takist ekki að semja í yfirstandandi kjaradeilum og afstýra þar með frekari verkföllum, að minnsta kosti á meðan tekin er afstaða til þess sem samið hefur verið um, eru eftirfarandi verkföll fram undan miðað það sem hefur verið ákveðið. Meira »

Yrði að sjálfsögðu högg

Í gær, 19:13 Ríkisstjórnin hefur áhyggjur af stöðu WOW air og hefur haft lengi. Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra segir að erfiðleikarnir hafi legið ljósir fyrir í töluverðan tíma. Forsvarsmenn WOW air funduðu í dag með Samgöngustofu. Meira »

Ólíklegt að skuldum verði breytt í hlutafé

Í gær, 19:08 Jón Karl Ólafs­son, fyrr­ver­andi for­stjóri Icelanda­ir Group, hefur efasemdir um að kröfuhafar WOW air, eins og flugvélaleigusalar, séu tilbúnir að breyta kröfum sínum yfir í hlutafé. Jón Karl sagði í viðtali við þau Huldu og Loga á K100 síðdegis að dagurinn í dag væri dagur ákvarðana hjá WOW air. Meira »

„Menn hafa áhyggjur af stöðunni“

Í gær, 18:40 Staðan á flugmarkaði verður meðal þess sem umhverfis- og samgöngunefnd fjallar um á fundi sínum í fyrramálið. Jón Gunnarsson, formaður nefndarinnar, segir að sú umræða hafi verið ákveðin með skömmum fyrirvara. Meira »

Aflýsa öðru flugi frá London

Í gær, 18:20 Flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur sem áætlað var seint í kvöld hefur verið aflýst. Þetta er annað flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur í dag sem er aflýst, en flugi félagsins til Lundúna í morgun var aflýst. Meira »

„Hvernig ráðum við bót á þessu böli?“

Í gær, 17:22 „Við höfum heyrt allt of margar sögur þar sem verið er að brjóta mjög gróflega á réttindum starfsfólks, sem býr við algjörlega óviðunandi aðstæður og er í aðstöðu gagnvart vinnuveitanda sínum sem er á engan hátt ásættanleg,“ sagði Þorsteinn Víglundsson, þingmaður Viðreisnar, á þingi í dag. Meira »

Svigrúm til launahækkana mögulega minna

Í gær, 17:17 „Þeim mun alvarlegri sem svona skellur verður, þeim mun minna svigrúm verður fyrir ferðaþjónustuna að hækka lægstu laun. Krafan sem er í gangi hjá verkalýðshreyfingunni á Íslandi er einmitt að hækka lægstu laun,“ sagði Jón Þór Ólafsson, þingmaður Pírata, á Alþingi í dag. Meira »

Koma ekki til byggða fyrr en í kvöld

Í gær, 17:13 Búið er að koma hluta af jeppafólki sem var í bílum sunnan Langjökuls til byggða. Ekkert amar að fólkinu, sem lenti í vandræðum við Langjökul í gærkvöldi og óskaði eftir aðstoð björgunarsveita um miðnætti eftir að bílar þeirra ýmist biluðu eða festu sig. Meira »

Vél WOW lögð af stað frá Montréal

Í gær, 16:45 Flugvél WOW Air, TF-DOG, tók á loft frá flugvellinum í Montréal í Kanada klukkan 12.06 að staðartíma, 16.06 að íslenskum tíma, en hún var send af stað eftir að önnur vél félagsins var kyrrsett á vellinum. Meira »

Framkvæmdir hefjast á næstunni

Í gær, 16:25 Reiknað er með að framkvæmdir á öryggissvæðinu á Keflavíkurflugvelli hefjist á næstunni í kjölfar þess að útboði vegna þeirra lauk á síðasta ári. Gert er ráð fyrir að framkvæmdirnar taki um tvö ár. Meira »

Vill svör um Herjólf og Landeyjahöfn

Í gær, 16:08 Vilhjálmur Árnason, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, óskaði í dag eftir sérstökum fundi í umhverfis- og samgöngunefnd Alþingis til þess að ræða stöðuna á nýjum Herjólfi og dýpkun Landeyjahafnar. Vill hann fá skýrari svör frá Vegagerðinni. Meira »

Vill vísa orkupakkanum til þjóðarinnar

Í gær, 15:51 „Er ekki ástæða til þess að beina þessum þriðja orkupakka til þjóðarinnar og gefa henni kost á að svara hvort hún vilji hann eða ekki?“ spurði Inga Sæland, formaður Flokks fólksins, Þórdísi Kolbrúnu R. Gylfadóttur, Iðnaðar- og nýsköpunarráðherra, á Alþingi í dag undir óundirbúnum fyrirspurnum. Meira »