Skuldir ekki flokkaðar eftir loftförum

Grímur Sigurðsson við þingfestingu málsins fyrr í mánuðinum.
Grímur Sigurðsson við þingfestingu málsins fyrr í mánuðinum. mbl.is/Kristinn Magnússon

Skuldir flugrekenda við Isavia eru ekki flokkaðar eftir loftförum. Það þýðir að Isavia getur ekki sagt nákvæmlega hver skuld hverrar og einnar flugvélar er við félagið, heldur þyrfti matsgerð til að finna út úr því. Þetta kom fram í máli Gríms Sigurðssonar, lögmanns Isavia, í munnlegum málflutningi í aðfararbeiðnamáli ALC gegn Isavia vegna kyrrsetningar TF-GPA. Um er að ræða annað slíka málið sem ALC höfðar fyrir dómstólum vegna málsins.

Lögmaður ALC hafði í ræðu sinni sagt að Isavia hefði ekki viljað gefa upp hver skuld TF-GPA væri við Isavia, en ALC hefur millifært 87 milljónir til Isavia sem félagið telur að sé skuld vélarinnar. Isavia telur hins vegar að kyrrsetning vélarinnar nái til allra skulda WOW air vegna samtals sjö flugvéla sem ALC átti og WOW air var með í rekstri.

Dómarinn spurði hvernig Isavia reiknaði út nákvæma skuld

Í málflutningi sínum hafnaði Grímur útreikningum ALC og sagði ekki hægt að notast við einhliða útreikning félagsins, það sem nákvæm upphæð skuldarinnar lægi ekki fyrir og myndi ekki gera það nema með matsgerð fyrir dómi. Ástríður Grímsdóttir, dómari málsins, stoppaði Grím í miðjum málflutningi sínum og spurði hann hvernig Isavia ætlaði að innheimta skuldir ef félagið vissi ekki hvernig reikna ætti út gjöldin þannig að hægt væri að gefa út reikning.

Grímur svaraði því til að reikningar væru gefnir út fyrir ákveðið tímabil og ekki flokkað eftir loftförum. Sagði hann Isavia ekki að flokka hvað tengist ákveðnum loftförum og hvað tengist annarri þjónustu sem Isavia veiti, óháð fjölda loftfara. Þannig nefndi hann að einn liður í gjaldskrá Isavia væri aðstöðugjöld vegna aðstöðu fatlaðra í flugstöðinni. Ekki væri hægt að tengja slík gjöld við ákveðnar flugvélar,  heldur færi það eftir fjölda farþega.

Gögnum um skuldir var „data-dumpað“

Í andsvörum Odds Ástráðssonar, lögmanns ALC, kom fram að félagið hefði ítrekað óskað eftir sundurliðun á gjöldum flugvélarinnar. Fyrst hafi verið orðið við því tveimur dögum fyrir málflutning fyrra málsins. Sagði hann að það hafi þó ekki verið í formi sundurliðaðs reiknings, heldur hafi gögnunum verið „data-dumpað“. Þannig hefði ALC fengið minnislykil með nokkrum tugum Excel-skjala sem hvert og eitt væri með mörg þúsund línur. Hins vegar kæmi fram í hverri línu hvaða flugvél gjaldaliðurinn tilheyrði. Því hafi lögmenn ALC unnið úr þessum gögnum og þannig fundið út 87 milljóna upphæðina.

„Þetta var sáttaboð frá okkur um að greiða gjöldin, en því var hafnað,“ sagði Oddur. Bætti hann við að Isavia væri fullljóst hvernig þessi tala væri tilkomin, en að nú væri talað um að fá dómskvadda matsmenn til að lesa bókhald Isavia til að finna út hversu mikið þyrfti að rukka. Sagði hann slíka hugmynd vera tóma þvælu.

Uppfært: Í upphaflegri frétt kom fram að Isavia gæti ekki flokkað skuldir flugrekenda við Isavia eftir loftförum. Grímur Sigurðsson, lögmaður Isavia, kom því á framfæri við mbl.is eftir að fréttin var birt að réttara væri að Isavia hefði ekki flokkað skuldirnar og gæti þar með ekki upplýst um nákvæma skuld einstaka loftfara. Fréttin hefur verið uppfærð samkvæmt því.

Málið snýst um kyrrsetningu á vélinni TF-GPA sem er í ...
Málið snýst um kyrrsetningu á vélinni TF-GPA sem er í eigu ALC, en í vörslu Isavia á Keflavíkurflugvelli. Ljósmynd/Hilmar Bragi Bárðarson
mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Sandfokið ekkert annað en hamfarir

21:52 „Þetta eru ekkert annað en náttúruhamfarir sem geisað hafa í V-Skaftafellssýslu marga daga frá í vor,“ skrifar Einar Sveinbjörnsson veðurfræðingur í færslu á Facebook þar sem hann lýsir miklu sandfoki á ferð hans austur í Skaftafell í dag. Meira »

700 á biðlista eftir íbúðum í Gufunesi

21:10 Um sjö hundruð manns eru á biðlista eftir 120 íbúðum í Gufunesi. Níu lóðarvilyrði hjá Reykjavíkurborg eru með ströngum kvöðum til að koma til móts við ungt fólk og fyrstu kaupendur. Meira »

Stærsti samningur í sögu Kolviðar

20:58 Bláa lónið hefur samið við Kolvið um að kolefnisjafna rekstur fyrirtækisins frá og með árinu 2019, en markmiðið er að binda kolefni sem fellur til vegna allrar starfsemi Bláa lónsins og er um að ræða stærsta samning sem Kolviður hefur gert við nokkurt fyrirtæki á Íslandi fram til þessa. Meira »

Fyrstu keppendur lagðir af stað

20:37 „Þau hjóla saman um 6 kílómetra en svo er hraðinn gefinn frjáls og þá teygist úr hópnum,“ segir Björk Kristjánsdóttir, keppnisstjóri WOW Cyclothon, en keppendur í einstaklingskeppni og Hjólakrafti lögðu af stað í hringinn í kringum landið fyrr í kvöld. Meira »

Hvílir sig fyrir þungan róður

20:32 „Þegar heilsan er orðin góð og veðrið er gott, þá er ég farin,“ segir kaj­akræðar­inn Veiga Grétarsdóttir sem rær um þessar mundir rangsælis í kringum landið. Veiga er búin að ljúka um þriðjungi leiðarinnar en er nú komin til Reykjavíkur þar sem hún hyggst hvíla sig um stund í kjölfar veikinda. Meira »

Ómetanlegur tónlistararfur brann

20:00 Fyrir ellefu árum kom upp eldur á lóð Universal-risans í Hollywood. Í stóru vöruhúsi voru geymdar frumupptökur með mörgum helstu tónlistarmönnum 20. aldarinnar. Sumar munu aldrei heyrast aftur. Upptökur með Elton John, Billie Holiday, Ellu Fitzgerald, Nirvana, Guns N' Roses og Louis Armstrong. Meira »

Fátækara samfélag án Íslendinga

20:00 Trond Einar Olaussen, bæjarstjóri í Gamvik, fer ekki í neinar grafgötur með dálæti sitt á Íslendingum með víkingaeðli sem hann segir hreina lyftistöng fyrir atvinnulíf staðarins, en auk þess ræddi hann aukna fíkniefnaneyslu og deildi sýn sinni á löggæslumál með mbl.is. Meira »

Ísjakinn ógn við skemmtiferðaskip

19:21 Borgarísjaka undan Vestfjörðum rekur enn að landi innan um hafís, frosinn sjó. Samkvæmt athugunum jarðvísindamanna við Háskóla Íslands er ísjakinn nú um 28 sjómílum norðvestan af Horni á Hornströndum. Hafísinn, sem umkringir jakann, rekur nú austur. Meira »

Nýr forstjóri segir stöðuna mjög þrönga

18:58 Nýr forseti Íslandspósts kveðst jákvæður gagnvart skýrslu Ríkisendurskoðunar um Íslandspóst og segir hana munu koma sér vel við endurskipulagningu fyrirtækisins. Í skýrslunni segir meðal annars að stjórnendur hafi brugðist of hægt við breytingum á markaði. Meira »

Miðlar 40 ára reynslu

18:34 Námskeið þar sem Einar Kárason rithöfundur miðlar reynslu sinni af því hvernig skrifa eigi bók, opnaði fyrir skráningu í gær. Námskeiðið, sem fyrirtækið Frami býður upp á, fer fram á netinu og er fyrsta sinnar tegundar á Íslandi. Meira »

Segir stjórn LV starfa samkvæmt lögum

18:00 „Eitt að því sem þessi stjórn hefur lagt áherslu á er að auka gagnsæi í öllum sínum störfum, svo sem við í skipun í stjórnir hlutafélaga. Hún hefur einnig innleitt kröfu um siðferðisleg viðmið við allar sínar fjárfestingar,“ segir Ína Björk Hannesdóttir, stjórnarmaður í Lífeyrissjóði verzlunarmanna. Meira »

Ætlar að sjá hvert námið leiðir sig

17:58 Hugi Kjartansson var semidúx við brautskráningu frá Menntaskólanum við Hamrahlíð um síðustu áramót. Söngur og tónlist hefur alltaf skipað stóran sess í lífi hans og er hann til að mynda nýlega kominn heim frá New York þar sem hann söng með Björk Guðmundsdóttur söngkonu. Meira »

Greiddu atkvæði með fullri aðild Rússa

17:30 Þórhildur Sunna Ævarsdóttir Pírati og Rósa Björk Brynjólfsdóttir, þingkona Vinstri grænna voru á meðal 118 þingmanna frá ríkjum Evrópu sem samþykktu í dag að veita Rússum fulla aðild að Evrópuráðinu á ný. Meira »

Míla braut ekki gegn Gagnaveitunni

16:48 Úrskurðarnefnd fjarskipta- og póstmála hefur fellt úr gildi hluta ákvörðunar Póst- og fjarskiptastofnunar í máli Gagnaveitu Reykjavíkur gegn Mílu. Meira »

Ákærður fyrir gróf brot gegn syni sínum

16:34 Karlmaður hefur verið ákærður fyrir gróf kynferðisbrot gegn syni sínum, sem áttu sér stað á heimilum ákærða á árunum 1996-2003, er sonur hans var 4-11 ára gamall. Málið var þingfest í morgun. Meira »

Vildi bætur en var sjálfur grunaður

16:12 Tryggingamiðstöðin var í gær sýknuð af bótakröfu vegna eldsvoða á gistiheimili á Vesturlandi í janúar 2016, en eigandi gistiheimilisins var grunaður um að hafa sjálfur orðið valdur að upptökum eldsins. Meira »

„Engin skylda að vera heiðursfélagi“

15:51 Lögmannafélag Íslands mun verða við þeirri ósk Jóns Steinars Gunnlaugssonar lögmanns um að hann verði tekinn af lista yfir heiðursfélaga í Lögmannafélaginu. Þetta staðfestir Berglind Svavarsdóttir, formaður félagsins, í samtali við mbl.is. Meira »

Mótmæla aukinni skattheimtu

15:46 Samtök iðnaðarins mótmæla þeim tillögum Embættis landlæknis að auka skattheimtu á sykraða og ósykraða gosdrykki auk sælgætis til að draga úr sykurneyslu landsmanna. Meira »

Gæti þurft frekari fyrirgreiðslu ríkis

15:36 Að mati ríkisendurskoðanda er ekki öruggt að Íslandspóstur muni ekki þurfa á frekari fyrirgreiðslu ríkisins að halda á næsta á ári, þrátt fyrir að hækkun burðargjalda og viðbótargjald vegna erlendra sendinga muni rétta rekstur fyrirtækisins af, um tíma hið minnsta. Meira »
Biskupstungur- sól og sumar..
Eigum lausa daga í sumar. Gisting fyrir 5-6. Heitur pottur, leiksvæði í nágrenni...
VILTU VITA HVAÐ ER FRAMUNDAN ?
Spái í bolla og tarot- þeir sem farnir eru segja mer um framtíð þína. Timap. s. ...
FJÖLNOTAKERRUR _ STURTUKERRUR
Fjölnotakerrur, auðvelt er að koma bílum og vélum uppá, 4 til 6 metra langar. St...
SUMARHÚS- GESTAHÚS- BREYTINGAR
Sumarhús - Gestahús - Breytingar ? Framleiðum stórglæsileg sumarhús í ýmsum stær...