Gagnrýnir Isavia og býst við skaðabótamáli

Oddur Ástráðsson, lögmaður bandaríska flugvélaleigufyrirtækisins ALC.
Oddur Ástráðsson, lögmaður bandaríska flugvélaleigufyrirtækisins ALC. mbl.is/Kristinn Magnússon

„Viðbrögð og viðmót Isavia og fulltrúa þess finnst okkur ekki bera vott um að þeir séu að vinna í góðri trú,“ segir Oddur Ástráðsson, lögmaður bandaríska flugvélaleigufyrirtækisins ALC, við mbl.is eftir að fyrirtaka í máli félagsins gegn Isavia fór fram í Héraðsdómi Reykjaness í dag.

ALC krefst þess að Isavia láti af hendi farþegaþotu sem félagið kyrr­setti hinn 28. mars síðastliðinn til trygg­ing­ar nærri tveggja millj­arða skuld WOW air við Kefla­vík­ur­flug­völl.

Lögmenn ALC segja Isavia ekki hafa lagaheimild til að halda vélinni. Bent er á að WOW air hafi ekki haft vél­ina í sinni vörslu í kjöl­far þess að fé­lagið var úr­sk­urðað gjaldþrota. Þá hafi ALC ekki verið til­kynnt um kyrr­setn­ing­una fyrr en mörg­um klukku­stund­um eft­ir að WOW air bæði lagði inn flugrekstr­ar­leyfið og úr­sk­urður um gjaldþrot lá fyr­ir.

Isavia segist hins vegar vinna innan lagaramma og vera í fullum rétti til þess að kyrrsetja vélina. Hlynur Halldórsson, lögmaður Isavia, ítrekaði það eftir fyrirtökuna að félagið hafni öllum ásökunum.

Í fyrirtöku málsins í dag fór Isavia fram á frest, og var gefinn slíkur fram á þriðjudag eftir viku þegar félagið á að leggja fram greinargerð í málinu. Málflutningur fer svo fram 2. maí og býst Oddur við að niðurstaða fáist fljótlega í kjölfarið.

„Á hverjum einasta degi sem líður verður minn umbjóðandi fyrir meira tjóni og því skiptir máli að fá úrlausn eins fljótt og hægt er. Við viljum reyna að reka þetta eins hratt og dómurinn treystir sér til,“ segir Oddur.

Tugmilljóna tekjutap á hverjum degi

Spurður nánar út í tjón ALC vegna kyrrsetningu vélarinnar segir Oddur að bæði tekjumissir og mögulegar skemmdir á vélinni vegi þungt.

„Meðaltekjur á svona nýlega þotu eru einhverjir tugir milljóna á dag. Svo er það líka þannig að farþegaþotur eru gerðar til þess að fljúga, og geta orðið fyrir tjóni ef þær eru ekki í rekstri. Hvað þá í saltrokinu á Suðurnesjum,“ segir Oddur.

Fulltrúar ALC fá þó aðgang að vélinni og reyna að halda henni í eins góðu ásigkomulagi og hægt er.

„Að öðrum kosti væri Isavia að baka sér enn meiri bótaskyldu. En ekki bara þarf hún að vera notkun til að afla tekna, heldur líka til þess að verða ekki fyrir tjóni. Það er eitthvað sem við höfum fullan hug á að kanna betur þegar þessum kafla er lokið. Það hefur verið forgangsatriði að losa vélina, en á meðan ekki leysist er ljóst að ALC verður fyrir tjóni sem við teljum Isavia eitt bera ábyrgð á.

Það má því búast við því að skaðabótamál verði höfðað á hendur Isavia í framhaldinu?

Já, augljóslega.

Vélin sem er í eigu ALC í vörslu Isavia á ...
Vélin sem er í eigu ALC í vörslu Isavia á Keflavíkurflugvelli. Ljósmynd/Hilmar Bragi Bárðarson

Hafa mætt fálæti frá Isavia

Í dómsal í dag sakaði Oddur lögmenn Isavia um að reyna að teygja enn frekar á málinu með því að biðja um frest. Hann segir að samskiptin á milli félaganna hafi verið erfið.

„Við höfum mætt fálæti. Sem dæmi þá óskaði minn umbjóðandi eftir því að stjórnendur fengju fund með stjórnendum Isavia, til þess að athuga hvort væri grundvöllur til þess að leysa málið. Því var hafnað,“ segir Oddur og ekki sé meira upp úr samskiptum lögmanna að hafa.

„Við sem lögmenn félagsins erum bara í samskiptum við lögmenn gagnaðila, og þaðan hafa ekki komið neinar hugmyndir að einhverri lausn. Meðan svo er þá verðum við að leita lögmætra úrræða til þess að reyna að fá fram rétt okkar umbjóðanda,“ segir Oddur Ástráðsson, lögmaður bandaríska flugvélaleigufyrirtækisins ALC.

Hlynur Halldórsson, lögmaður Isavia, í dómssal í dag.
Hlynur Halldórsson, lögmaður Isavia, í dómssal í dag. mbl.is/Kristinn Magnússon
mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Páll Sveinsson hitti erlendu Þristana

23:10 Fimm Þristar, flugvélar af gerðinni Douglas DC-3 og Douglas C-47, lentu á Reykjavíkurflugvelli í dag á leið sinni til Frakklands í tilefni af því að 75 ár eru frá innrásinni í Normandí í síðari heimsstyrjöldinni. Íslenski Þristurinn, Páll Sveinsson, tók meðal annarra á móti gestunum. Meira »

Færri amerískar vörur vegna EES

22:48 Meðal ástæðna þess að ekki hefur verið boðið upp á meira úrval af amerískum vörum í Costco á Íslandi en raun ber vitni eru evrópskar reglur sem gilda hér á landi vegna aðildar landsins að samningnum um Evrópska efnahagssvæðið (EES). Meira »

Bergþór ánægður með úrskurðinn

22:06 Bergþór Ólason, þingmaður Miðflokksins, er sáttur við úrskurð Persónuverndar þess efnis að Báru Halldórsdóttur hafi verið óheimilt samkvæmt lögum að taka upp samræður hans og nokkurra fimm annarra þingmanna á barnum Klaustri í Reykjavík í nóvember. Meira »

Á útvarpið sér einhverja framtíð?

21:15 Framtíð útvarps var til umræðu á málþingi sem Ríkisútvarpið stóð fyrir í Efstaleiti síðdegis í dag. Miklar breytingar hafa orðið á því hvernig fólk neytir útvarpsefnis á undanförnum árum og hefðbundnir fjölmiðlar keppast við að bregðast við tækninýjungum eins og hlaðvarpinu. Meira »

Skoða eftirlit með Íslandspósti

20:38 Til skoðunar er hjá samgönguráðuneytinu hvort Póst- og fjarskiptastofnun hafi sinnt lögbundnu eftirliti sínu með fjárhagsstöðu Íslandspósts. Fram kemur á fréttavef Ríkisútvarpsins að ekki verði séð að stofnunin hafi kannað hvort fyrirtækið var rekstrarhæft áður en hún veitti því rekstrarleyfi. Meira »

Fígúrur Ladda eru ekki alveg mennskar

20:08 Þúsundþjalasmiðurinn Þórhallur Sigurðsson er engum líkur enda hefur listamaðurinn farið í fleiri hlutverk en gengur og gerist í listasögunni. Meira »

Fágætir fuglar á landinu

19:27 Farfuglar voru allir komnir til landsins í gær nema þórshani, sem hafði ekki sést, en hann hefur oftast látið sjá sig um þetta leyti. Meira »

Fjórir í varðhaldi vegna fíkniefnamáls

19:02 Fjórir Íslendingar sitja í gæsluvarðhaldi vegna gruns um fíkniefnainnflutning, en málið kom upp á Keflavíkurflugvelli 12. maí síðastliðinn. Samkvæmt því sem fram kom í kvöldfréttum Stöðvar 2 í kvöld varðar málið innflutning á yfir tíu kílóum af kókaíni, en það vildi lögregla ekki staðfesta. Meira »

Vantar ákvæði um auðkennaþjófnað

18:22 Engin ákvæði eru í hegningarlögum um auðkennaþjófnað sem gerir ákæruvaldinu erfitt fyrir að sækja slík mál að sögn Kolbrúnar Benediktsdóttur varahéraðssaksóknara. Ekki var talið líklegt að sakfelling næðist í máli þar sem maður þóttist vera annar maður til þess að nauðga. Meira »

Ákærður fyrir fjárdrátt og peningaþvætti

18:05 Héraðssaksóknari hefur ákært Magnús Stefán Jónasson, fyrrverandi skrifstofustjóra Afls sparisjóðs, fyrir fjárdrátt, umboðssvik og peningaþvætti. Er hann bæði ákærður fyrir að hafa dregið sér fé og millifært fé inn á reikning verktakafyrirtækis í hans eigu. Ákæran er í níu liðum en sum málin eru um áratugar gömul. Meira »

Þröngur veðurgluggi veldur röð á tindinn

17:50 Þröngur veðurgluggi veldur því á nokkurra ára fresti að löng röð myndast af fjallgöngugörpum á leið á tind Everest, líkt og sjá mátti á mynd sem tekin var af fjallinu í gær. Þetta segir Vilborg Arna Gissurardóttir fjallagarpur og Everestfari, en þrír Íslend­ing­ar toppuðu hæsta fjall heims í morgun. Meira »

Skipaumferð eykst við Húsavík

17:30 Með tilkomu kísilvers PCC á Bakka við Húsavík hefur umferð flutningaskipa aukist mjög um Húsavíkurhöfn og oft má orðið sjá skip bíða fyrir utan höfnina eftir að röðin komi að því við Bökugarðinn. Ráðast þurfti í talsverðar framkvæmdir á höfninni vegna þessa. Meira »

Gert við mastrið á Patreksfirði

17:24 Breski siglingakappinn Andrew Bedwell sigldi smáskútu sinni, 241 Blue One, í einum áfanga frá Neskaupstað til Patreksfjarðar. Það þykir afrek að sigla svo litlu fleyi, 6,5 metra löngu, einn síns liðs milli landa og kringum landið. Meira »

Fleiri Þristar til sýnis

16:48 Þær hafa líklega ekki farið framhjá mörgum, svokallaðar þrista­vél­ar, DC-3- og C-47-flug­vél­ar, frá Banda­ríkj­un­um, sem hafa lent á Reykjavíkurflugvelli síðustu daga. Fimm Þristar til viðbótar á leið frá Ameríku til Bretlands lenda í Reykjavík síðdegis og í kvöld. Meira »

Vilja taka við Hatarabúningum

16:22 Stjórn BDSM á Íslandi hvetur landsmenn sem festu kaup á fatnaði, keðjum, ólum og slíku vegna Eurrovision og hljómsveitarinnar Hatara sem keppti fyrir hönd Íslendinga að koma slíkum búnaði til félagsins ef hann er líklegur til að safna ryki. Meira »

Borgirnar verði endurhannaðar

16:18 Borgarstjórar höfuðborga á Norðurlöndum boðuðu róttækar aðgerðir í loftslagsmálum í Ósló í gær. Þar fer fram alþjóðleg ráðstefna um sjálfbærni borga en Ósló er umhverfishöfuðborg Evrópu í ár. Meira »

Mikil aukning stafrænna þvingana

16:16 Mál ungs manns sem þvingaði konu m.a. til samræðis við aðra menn í krafti stafrænna þvingana er vissulega óvenjulegt að mati Kolbrúnar Benediktsdóttur varahéraðssaksóknara, þó sé stöðug aukning í málaflokknum og þörf á að bregðast við því. Ákæruvaldið lítur á slík brot sem nauðgun. Meira »

Umsóknin svar við réttaróvissunni

15:20 „Ástæðan er auðvitað niðurstaða Mannréttindadómstólsins, þó að ég sé ekki sammála henni. Þetta skapar réttaróvissu um mitt umboð til að gegna dómstörfum. Mér fannst rétt að freista þess að endurnýja það umboð.“ Meira »

Enginn bilbugur á Ólafi og félögum

15:05 „Þetta er vösk sveit eins og menn sjá langar leiðir,“ segir Ólafur Ísleifsson, þingmaður Miðflokksins, sem segir enga þreytu í hópnum vegna umræðunnar um þriðja orkupakkann sem hefur farið fram þrjár síðustu nætur. Meira »
Jessenius Faculty
Jessenius Faculty of Medicine í Martin Slóvakíu heldur inntökupróf í læknisfræði...
Uppsetning rafhleðslustöðva
Setjum upp og göngum frá öllum gerðum rafhleðslustöðva Mikil áralöng reynsla ...
EKTA PARKETLISTAR - GÓLFLISTAR - GEREKTI
Gegnheilir harðviðarlistar, spónl. gerefti. Facebook>Magnus Elias/Mex bygg S. 84...
Málun bílastæða
Vertíðin hafin leitið tilboða: S: 551 4000 - verktak@verktak.is eða á http...