Gantaðist með að Birna væri um borð

Nukaraaq lýsti samskiptum sínum við Thomas og Nikolaj.
Nukaraaq lýsti samskiptum sínum við Thomas og Nikolaj. mbl.is/Eggert

Nukaaraq Larsen, einn skipverja af Polar Nanoq, er fyrstur til að bera vitni á öðrum degi aðalmeðferðar í sakamáli á hendur Thomasi Møller Olsen, sem ákærður er fyrir að hafa banað Birnu Brjánsdóttur 14. janúar síðastliðinn. Fjöldi vitna mun gefa skýrslu fyrir dómi í dag, þar á meðal réttarmeinafræðingar og bæklunarlæknir, ásamt lögreglumönnum sem komu að rannsókninni. Thomas situr ekki þinghaldið í dag.

Nukaraaq lýsir því meðal annars hvernig framkoma Thomasar og Nikolaj Olsen hafi verið eftir að skipið lagði af stað úr Hafnarfjarðarhöfn. Það er sækjandi, Kolbrún Benediktsdóttir varahéraðssaksóknari, sem byrjar á því að spyrja vitnið.

Sagði ekki ástæðu til að hafa áhyggjur

Nukaaraq segist hafa rætt við Thomas þegar skipið var lagt af stað og að hann hafi sagt að þeir Nikolaj hafi drukkið mikið á föstudagskvöld. Hann hafi hins vegar ekki séð neitt athugavert við framkomu hans. 

„Við töluðum ekki frekar um atvikið, enda vorum við byrjaðir að sigla af stað, en þegar við fórum að sigla til baka þá áttaði ég mig á því hvað hafði gerst,“ segir Nukaraaq og vísar þar til þess þegar skipinu var snúið aftur til Íslands að ósk lögreglu. Þá höfðu borist fréttir af því að tvítugrar stúlku, Birnu Brjánsdóttur, hefði verið saknað frá því aðfaranótt laugardagsins 14. janúar. Í kjölfar þess að skipinu var snúið við sigu íslenskir sérsveitarmenn um borð í skipið úr þyrlu. Um borð voru þrír skipverjar handteknir, þar á meðal Thomas og Nikolaj.

Aðalmeðferð í sakamáli á hendur Thomasi Møller Olsen er fram ...
Aðalmeðferð í sakamáli á hendur Thomasi Møller Olsen er fram haldið í dag. mbl.is/Eggert Jóhannesson

„Við erum vanir að gantast svo ég spurði hver þessi stelpa væri og hvort hún væri um borð hjá okkur. Þegar við snerum við þá fengum við að vita að það væru mögulega tveir menn um borð grunaðir og við fengum að vita að lögregla myndi koma um borð. En Nikolaj sagði að það væri engin ástæða til að hafa áhyggjur,“ segir Nukaraaq enn fremur um það sem gerðist um borð í Polar Nanoq.

Minnti að hann hefði séð tvær konur

Kolbrún spyr hann hvort Nikolaj hafi sagt honum frá því hvað gerðist og Nukaraaq segir frá samtali sem þeir áttu. „Hann sagðist hafa verið ansi fullur og þegar hann vaknaði og leit til baka í aftursætið minnti hann að hann hefði séð tvær konur. Hann sagðist hafa verið svo fullur og sofnað í bílnum en þegar þeir komu að höfninni þá voru konurnar aftur í. Við töluðum ekki meira um það.“

Nukaraaq segir Nikolaj hafa sagt að hann hafi komið einn um borð í skipið og að hann hafi farið einn upp í rúm. Aðspurður segist Nukaaraq ekki hafa rætt neitt frekar við Thomas. Hann hafi ekkert hitt hann eftir samtalið sem þeir áttu skömmu eftir að skipið lagði af stað úr höfninni.

Páll Rúnar Kristjánsson, verjandi Thomasar, tekur nú við og spyr hvort Nukaaraq hafi tekið eftir því að Nikolaj hafi verið með áverka á höndunum, en hann segist ekki hafa spáð í því. Páll er þar að spyrja út í marbletti á vinstri hönd Nikolaj sem getið er um í læknaskýrslu. Nikolaj sagði sjálfur fyrir dómi í gær að hann hefði slasast við vinnu, en lögregla spurði hann ekki út í áverkana við yfirheyrslur. Kom það fram þegar lögreglumaður bar vitni fyrir dómi í gær.

Thomas Møller Olsen í Héraðsdómi Reykjaness.
Thomas Møller Olsen í Héraðsdómi Reykjaness. mbl.is/Eggert Jóhannesson
mbl.is

Innlent »

Gunnlaugur formaður Hinsegin daga

Í gær, 21:39 Gunnlaugur Bragi Björnsson var fyrr í kvöld kjörinn nýr formaður Hinsegin daga í Reykjavík á aðalfundi félagsins.  Meira »

Ingvar Mar oddviti Framsóknar

Í gær, 21:25 Ingvar Mar Jónsson varaborgarfulltrúi verður í efsta sæti á framboðslista Framsóknarflokksins í Reykjavík fyrir komandi borgarstjórnarkosningar. Meira »

Nauðgunarmenning í umhverfi okkar

Í gær, 21:00 „Við þurfum að skoða þetta frá öllum hliðum. Á meðan konur eru ekki jafnvaldamiklar og karlar í samfélaginu þá birtist þetta valdamisvægi í ofbeldi,“ segir Heiða Björg Hilmisdóttir, formaður ofbeldisvarnarnefndar og borgarfulltrúi, eftir fund um ofbeldi og ungt fólk. Meira »

Fara fram á fangavist yfir óléttri konu

Í gær, 20:57 Saksóknari fer fram á að kona sem er ákærð fyrir 59 milljóna fjárdrátt verði dæmd til 14 mánaða fangelsisvistar en það kom fram við þingfestingu málsins fyrir héraðsdómi í morgun. Meira »

Sigurður myndlistarmaður ársins

Í gær, 20:55 Sigurður Guðjónsson var kjörinn myndlistarmaður ársins við afhendingu Myndlistarverðlauna Íslands í Listasafni Reykjavíkur. Hvatningarverðlaun ársins hlaut Auður Lóa Guðnadóttir. Meira »

752 hættu námi í framhaldsskólum

Í gær, 20:29 Alls hættu 752 nemendur námi í framhaldsskólum áður en til lokaprófa kom á haustönn 2017. Þar af voru 403 eldri en 18 ára. Þetta kemur fram í skýrslu Menntamálastofnunar um aðgerðir gegn brotthvarfi nemenda úr framhaldsskólum. Meira »

Heilsurækt á gönguskíðum

Í gær, 19:53 Gönguskíðafélagið Ullur stendur fyrir viðamikilli starfsemi í Bláfjöllum og er mestallt starf unnið í sjálfboðavinnu. Magnús Konráðsson er einn sjálfboðaliðanna og er gjarnan á vaktinni í skála félagsins. „Þegar vel viðrar,“ áréttar kappinn, sem verður 85 ára í haust. Meira »

Davíð Fannar er fundinn

Í gær, 20:12 Davíð Fannar Thorlacius sem lögreglan á Norðurlandi eystra leitaði að fyrr í kvöld er fundinn. Lögreglan þakkar veitta aðstoð. Meira »

13 fá styrk frá Isavia

Í gær, 19:52 Isavia hefur úthlutað styrkjum til 13 verkefna úr samfélagssjóði sínum. Verkefnin eru af fjölbreyttum toga. Við val á styrkþegum er áhersla er lögð á umhverfismál, mannúðarmál, forvarnir, flugtengd málefni, listir, menningu og menntamál. Meira »

Lögreglan leitar að Davíð Fannari

Í gær, 19:46 Lögreglan á Norðurlandi eystra leitar að Davíð Fannari Thorlacius, 19 ára.  Meira »

Átti ekki von á þessari niðurstöðu

Í gær, 19:19 „Frekar óvænt kom tækifærið núna og ég ákvað bara að stökkva á það,“ segir Hildur Björnsdóttir sem er í öðru sæti á lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík fyrir komandi sveitarstjórnarkosningar. Hún segir áhugann alltaf hafa blundað í sér en hún hefur hefur starfað sem lögmaður síðustu ár. Meira »

Heimsþing kvenleiðtoga næstu 4 ár

Í gær, 19:11 Ríkisstjórn Íslands og Alþingi hafa gert samkomulag við WPL, Women Political Leaders, Global Forum um að efna til Heimsþings kvenleiðtoga á Íslandi ár hvert næstu fjögur ár. Meira »

Kastað í djúpu laugina strax

Í gær, 18:40 Árdís Ilmur Petty er 21 árs Reykjavíkurmær sem hafði lengi langað til þess að flytja til útlanda. Hún útskrifaðist frá Menntaskólanum við Sund árið 2016 og þaðan lá leið hennar til Bournemouth á Bretlandi þar sem hún leggur stund á viðburðastjórnun við Bournemouth University. Meira »

Framboðslistinn samþykktur í Valhöll

Í gær, 18:12 Tillaga kjörnefndar að framboðslista Sjálfstæðisflokksins vegna borgarstjórnarkosninga í vor var samþykktur nánast samhljóða á fundi í Valhöll. Þar fundaði Vörður, fulltrúaráð sjálfstæðisfélaganna í Reykjavík. Meira »

Svala fékk snert af heilablóðfalli

Í gær, 17:45 Svala Björgvinsdóttir fékk snert af heilablóðfalli síðastliðinn þriðjudag og var flutt á sjúkrahús í Los Angeles.  Meira »

Fær 8,7 milljónir vegna umferðarslyss

Í gær, 18:29 Hæstiréttur dæmdi föður manns og tryggingafélag hans til bótaskyldu vegna alvarlegs bílslyss. Farþegi bílsins fær frá þeim tæpar 8,7 milljónir króna í skaðabætur en hann slasaðist töluvert í slysinu. Hann er þó talinn meðábyrgur en ökumaðurinn, sonur hins bótaskylda, lést í slysinu. Meira »

Síðasti „hvellurinn“ í langri hrinu

Í gær, 17:58 Spár gera ráð fyrir enn einu leiðindaveðrinu síðdegis á morgun og annað kvöld. Veðurfræðingur segir þó huggun harmi gegn að allt líti út fyrir að hvellurinn á morgun sé sá síðasti í bili. Meira »

Telur siðareglur hafa verið brotnar

Í gær, 17:37 Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata, hefur sent forsætisnefnd Alþingis erindi þar sem hann óskar formlega eftir því að nefndin taki til umfjöllunar hvort siðareglur alþingismanna hafi verið brotnar. Meira »
UHD skjáir ( 4k )
Upplýsingar gefur Ólafur hjá Varmás ehf. sími 566 8144 ...
"Lítil" og gömul ritvél með @ óskast
Áttu svoleiðis vél í dóti sem er í góðu lagi? Sendu mér þá tölvupóst á: hagbokh...
LJÓSMYNDANÁMSKEIÐ 20. OG 22. FEB.
2ja DAGA LJÓSMYNDANÁMSKEIÐ 20. OG 22. FEB. 2ja daga byrjenda ljósmyndanámsk...
 
Breyting á deiliskipulagi í flatey
Leikskólakennsla
Breyting á deiliskipulagi í Flat...
Skipulag
Tilkynningar
Rangárþing ytra Auglýsing um skipulags...
Aðalfundur heimssýnar
Fundir - mannfagnaðir
???????? ??????? ???????????????? ? ???...
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...