Réttlætir ekki skattfé í áhætturekstur

Bjarni Benediktsson ræðir við mbl.is í Stjórnarráðinu.
Bjarni Benediktsson ræðir við mbl.is í Stjórnarráðinu. mbl.is/Kristinn Magnússon

„Ég hef haft miklar áhyggjur af þessu lengi, svo ég get ekki sagt að ég hafi auknar áhyggjur í sjálfu sér,“ segir Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra, við mbl.is um óvissustöðuna í tengslum við WOW Air.

Bjarni var á fundi í Stjórnarráðinu í morgun, en hann segir stjórnvöld að sjálfsögðu fylgjast grannt með gangi mála.

„Við erum ekki að funda í morgunsárið vegna þess, en ég vænti þess að menn séu í samskiptum. Við höfum fylgst með þessari stöðu í langan tíma og við vonumst áfram eftir því að farsæl niðurstaða fáist fyrir ferðaþjónustuna í landinu. Það er öllum ljóst að miklir hagsmunir eru undir,“ segir Bjarni.

Aðspurður hvort stjórnvöld hafi endurskoðað afstöðu sína í málinu eftir að Icelandair Group sleit viðræðum við WOW Air í gær segir Bjarni svo ekki vera.

„Nei, í sjálfu sér ekki. Málið var þá í höndum aðilanna og má segja að það sé enn þannig. Þarna er um að ræða fyrirtæki í einkaeigu sem er að reyna að greiða úr sínum fjárhagsvanda og það hefur ekkert breyst.“

Erlendir greinendur hafa hjálpað

Í gær var greint frá því að fundað hafi verið í Stjórnarráðinu. Meðal þeirra sem sat fundinn var Michael Ridley, sem var ráðgjafi Íslands í banka­hrun­inu. Hann hef­ur starfað sjálf­stætt sem ráðgjafi eft­ir að hann hætti störf­um hjá fjár­fest­inga­bank­an­um J.P. Morg­an. Bjarni staðfestir að staða WOW Air hafi verið til umfjöllunar á fundinum.

„Já. Við höfum verið að greina stöðuna, meðal annars skoðað hagrænu áhrifin af því ef mikil röskun yrði í ferðaþjónustunni. Við höfum líka reynt að átta okkur á því hver staðan í þessum rekstri er og hvaða áform væru uppi að finna lausn. Það hefur hjálpað að hafa greinendur með okkur í því,“ segir Bjarni.

En komu þessir sérfræðingar sérstaklega til landsins vegna þessa máls?

„Reyndar stóð þannig á að við höfum verið að vinna með þessum tiltekna ráðgjafa í öðrum málum, en hann kom með okkur í þetta verkefni líka.“

Þannig að hann hefur ekki komið sérstaklega til landsins vegna þessa?

„Hann var á leiðinni til landsins upphaflega, á sama tíma og þetta kom upp,“ segir Bjarni.

Bjarni Benediktsson fjármálaráðherra við Stjórnarráðið í morgun.
Bjarni Benediktsson fjármálaráðherra við Stjórnarráðið í morgun. mbl.is/Kristinn Magnússon

Ekki rætt um Air Berlín-leiðina

Meðal þess sem hefur verið rætt er að íslensk stjórnvöld fari sömu leið og þýska ríkið gerði þegar flugfélagið Air Berlin fór í þrot. Þýska ríkið lagði þá skiptastjóra félagsins til fé til að halda rekstrinum gangandi þar til nýr eigandi tók við félaginu. Í því tilfelli tók Lufthansa yfir hluta rekstursins. Hafa íslensk stjórnvöld rætt eitthvað slíkt í sambandi við WOW Air?

„Það er ekki komið að því að tala um neitt slíkt. En stjórnvöld eru vel upplýst og vita hvað getur gerst. Við höfum ekki rætt um að stíga inn í þennan vanda,“ sagði Bjarni. Hann hefur þrátt fyrir það miklar áhyggjur af stöðu mála.

„Maður hefur haft áhyggjur af því að það tæki langan tíma að greiða úr fjárhagsvandanum. Við erum að horfa á flugrekstur frá Íslandi, sem er í blóðugri alþjóðlegri samkeppni, meðal annars við mjög stór alþjóðleg fyrirtæki sem eru sömuleiðis í vanda. Svo markaðsaðstæður eru allar mjög erfiðar, að því er virðist, og samkeppnin gríðarleg,“ segir Bjarni.

 En munu stjórnvöld standa óhögguð og ekki blanda sér í málefni félagsins?

„Ég hef áður sagt að við sjáum ekki neina réttlætingu í því að setja skattfé inn í þennan áhætturekstur. Það er sú lína sem við höfum haft og það er enn í gildi,“ segir Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra, við mbl.is.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Launakerfi breytt í aðdraganda samninga

14:23 Samningar starfsmanna Fiskeldis Austfjarða ehf. voru endurskoðaðir í vikunni sem leið, nokkrum dögum áður en lífskjarasamningar koma til samþykkta. Nokkrir voru óánægðir. Meira »

Sendir íbúum Srí Lanka samúðarkveðju

13:57 Forseti Íslands Guðni Th. Jóhannesson sendi í dag samúðarkveðju til Maithripala Sirisena, forseta Srí Lanka, og annarra íbúa þar vegna hryðjuverkanna sem framin voru þar í landi í gær. Meira »

Ræða við foreldra ungmennanna

13:55 Ráðist var á ungan pilt af erlendum uppruna við verslunarkjarnann í Langarima í Grafarvogi síðdegis í gær. Að sögn aðstoðaryfirlögregluþjóns kannast lögreglan við málið og verður rætt við hlutaðeigandi foreldra og barnaverndaryfirvöld í dag og á morgun vegna þessa. Meira »

Segir íbúum haldið í gíslingu

12:37 Lóðsinn mældi dýpið í Landeyjahöfn síðdegis í gær. Á mælingunni má sjá að talsvert af sandi hefur safnast aftur fyrir á milli hafnargarðanna, sem og innan hafnar. Dýpið er nú minnst um 3,7 metrar en Herjólfur ristir 4,2 metra. Meira »

Húsasmiðjan líklega opnuð á morgun

12:10 Þrif standa yfir í verslun Húsasmiðjunnar í Dalshrauni og þar er búist við að hægt verði að opna í fyrramálið. Alltént verður timbursalan opin. Meira »

Töluvert tjón á bílum og húsnæði

11:14 Töluvert tjón varð á bílum og húsnæði þegar eldur kviknaði í bílakjallara blokkar á Sléttuvegi 7. Ekki liggur fyrir hvernig kviknaði í en upptökin eru talin hafa verið í dekkjum og einhvers konar hrúgu í kringum þau. Meira »

„Mjög hættulegur leikur“ hjá fyrirtækjum

09:56 Drífa Snædal, forseti Alþýðusambands Íslands, segir gríðarlega alvarlegt að fyrirtæki skuli boða verðhækkanir í miðri atkvæðagreiðslu um kjarasamninga. Þá segir hún það „hættulegan leik“, því mörgum sé misboðið. Meira »

Sumardagurinn fyrsti sá besti

07:01 Allt bendir til þess að sumardagurinn fyrsti verði besti dagur vikunnar þegar kemur að veðri en þá er útlit fyrir fínasta hátíðarveður í flestum landshlutum, sólríkt og fremur hlýtt í veðri. Spáð er allt að 16 stiga hita á Vesturlandi á sumardaginn fyrsta. Meira »

Ofurölvi við verslun

06:53 Tilkynnt var til lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu um ofurölvi mann við verslun í hverfi 111 síðdegis í gær en þegar lögregla kom á vettvang var maðurinn farinn. Flest þeirra mála sem rötuðu í dagbók lögreglunnar tengjast akstri undir áhrifum fíkniefna. Meira »

Safnað fyrir endurgerð Sóleyjar

Í gær, 21:33 Ég kynntist konunni minni í kvikmyndanámi og við elskum bæði sögulegar og dulrænar kvikmyndir. Sóley er þannig mynd.“  Meira »

Baka í fyrsta íslenska viðarhitaða brauðofninum

Í gær, 21:30 „Þetta er ástríða mín og ég vildi taka þetta alla leið,“ seg­ir Mat­hi­as Ju­lien Spoerry franskur bakari sem opnar ásamt konu sinni Ellu Völu Ármanns­dótt­ur bakaríið Böggvisbrauð í Svarfaðardal. Brauðið er bakað úr nýmöluðu hveiti frá Frakklandi og bakað í viðarhituðum brauðofni þeim fyrsta hér á landi. Meira »

Rannsókn lokið í Dalshrauni

Í gær, 20:56 Tæknideild lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu lauk rannsóknar á vettvangi þar sem elds­voðinn varð í Dals­hrauni í Hafnar­f­irði í gær. Hann hefur nú verið afhentur tryggingafélagi. Meira »

Kólnar smám saman í veðri

Í gær, 20:51 Það gengur í norðan og norðaustan 8-13 m/s með rigningu eða slyddu á austanverðu landinu seint í kvöld og nótt, að því er Veðurstofa Íslands greinir frá. Það mun snjóa á fjallvegum og því má búast við versnandi færð þar. Meira »

Aldrei fóru fleiri vestur

Í gær, 20:20 „Það var ekkert drama, allt gekk upp og meira til, og aðsóknin hefur aldrei verið meiri,“ segir Kristján Freyr Hall­dórs­son, rokk­stjóri tón­list­ar­hátíðar­inn­ar Aldrei fór ég suður. Meira »

Innnes hækkar ekki vöruverð

Í gær, 18:49 Engar verðhækkanir vegna nýrra kjarasamninga eru í farvatninu hjá Innnesi, segir forstjóri fyrirtækisins. Hann segir samningamenn hafa sýnt skynsemi og að hinn nýi kjarasamningur sé góður. Meira »

Fiskeldi svar við risavöxnum áskorunum

Í gær, 18:23 Útflutningsverðmæti fiskeldis á ársgrundvelli hér á landi gæti komið til með að slaga hátt upp í útflutningsverðmæti þorskaflans, þegar okkur tekst að nýta burðarþol fjarðanna samkvæmt fyrirliggjandi burðarþolsmati Hafrannsóknastofnunar. Meira »

Ekki hótun hjá ÍSAM

Í gær, 18:03 „Ég skil vel að þetta hafi vakið eftirtekt, en ég skil ekki að menn skuli líta á þetta sem einhverja hótun eða klofning hjá SA. Þá er búið að snúa hlutunum svolítið á hvolf,“ segir Hermann Stefánsson, forstjóri ÍSAM. Meira »

Humarpizza er ekkert pizza!

Í gær, 17:30 Á Glóð á Egilsstöðum má nú fá eldbakaða pizzu sem að sögn eigandans er nákvæmlega eins og þú myndir fá hana í Róm. Hann flutti inn menntaðan pizzubakara, sem tekur sér 50 klukkustundir í að gera deigið. Meira »

Klifraði ölvaður upp á þak

Í gær, 17:25 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu hefur haft í einu og öðru að snúast á þessum páskadegi. Snemma í morgun barst lögreglu tilkynning frá fjölbýlishúsi í Hlíðunum í Reykjavík um að ölvaður ungur maður hefði farið út á svalir á fjórðu hæð og þaðan upp á þakið. Meira »
EIGUM ALLSKONAR STIGA Á LAGER
Einnig sérsmíði, sjáið úrvalið t.d. á: www.sogem-stairs.com/en_home-home.php L...
Jöklar - Hús fyrir ferðaþjónustu
Jöklar hafa átt miklu fylgi að fagna frá því þau komu fyrst á sjónarsviðið, vori...
Bridgestone dekk
Bridgestone 4 sumardekk til sölu Notuð aðeins síðasta sumar. 16 tommu. 195/50 R ...
Dyrasímar - Raflagnir
Dyrasímaþjónusta, geri við eldri kerfi og set upp ný, fljót og góð þjónusta Sí...