5 mánaða gamall drengur illa haldinn

Eitt barn hefur verið útskrifað af Barnaspítala hringsins eftir bráðanýrnabilun ...
Eitt barn hefur verið útskrifað af Barnaspítala hringsins eftir bráðanýrnabilun (HUS). Þriggja ára stúlka er á batavegi en líðan fimm mánaða drengs hrakar. Mynd/mbl.is

Líðan fimm mánaða drengs sem er með bráðanýrnabilun af völdum E. coli-sýkingar fer hratt versnandi og það skýrist á næstu tveimur sólarhringum hvort hann þurfi á blóðhreinsun að halda, segir Viðar Örn Eðvarðsson, sérfræðingur í nýrnalækningum barna, í samtali við mbl.is

Rannsóknir á nokkurra klukkustunda fresti

„Þetta er ekki stöðugt ástand og líðan fer versnandi þannig við verðum bara að sjá til hvort hann þurfi á blóðhreinsun að halda eða ekki. Það getur komið í ljós hvenær sem er á næstu tveimur sólarhringum,“ segir Viðar Örn og bætir við:

„Það fara fram blóðrannsóknir á nokkurra klukkustunda fresti til að sjá hvort það er nægilega mikil versnun til að réttlæta slíkt inngrip.“

Fyrir um klukkustund síðan bárust niðurstöður úr hægðasýnum sem staðfestu að tvö börn til viðbótar eru með E.coli-bakteríuna. Samtals eru börnin því orðin tólf talsins.

Þrjú börn með bráðanýrnabilun 

Þrjú barnanna voru lögð inn á Barnaspítala hringsins með bráðanýrnabilun (HUS) og eitt þeirra hefur verið útskrifað. Auk þess liggur fimm mánaða gamli drengurinn inni á spítalanum sem og þriggja ára stúlka, Aníta Katrín Ægisdóttir, sem er á batavegi.

„Stúlkan er á batavegi og hefur ekki þurft á blóðhreinsun að halda í 36 klukkustundir þannig ég held að hún sé á góðri leið með að ná sér. Miklum batavegi,“ segir Viðar Örn. Hann telur það langlíklegustu niðurstöðuna að hún komi til með að ná sér að fullu, þó að það sé ómögulegt að segja til um það á þessum tímapunkti.

„Það gæti verið einhver væg skerðing á nýrnastarfsemi en það er ekkert sem ætti að há henni. Maður veit það ekki alveg en það er ekki líklegt. Flestir ná sér alveg,“ útskýrir Viðar Örn.

Ægir Þorleifsson faðir Anítu segir í samtali við mbl.is að hún sé á hægt og rólega að jafna sig og er bjartsýnn á framhaldið.

Fleiri gætu greinst á næstu dögum

Enn á eftir að fá niðurstöður úr fjölda sýna sem tekin voru frá einstaklingum sem hafa verið í Efstadal II þar sem E. coli-smitið kom upp.

Foreldrar barna skuli fyrst leita á heilsugæslu 

Viðar Örn ítrekar að á meðan faraldur gengur yfir sé rétt að foreldrar barna með niðurgang leiti til heimilislæknis eða sjálfstætt starfandi barnalækna til að minnka álagið á bráðamóttökuna, sem er mikil þessa daganna.

„[Foreldrar] skuli fyrst leita til heilsugæslu því nýrnabilun kemur alls ekki fyrstu daganna. Það er ekki fyrr en eftir fimm daga í fyrsta lagi, oftast eftir átta til níu daga. Þannig þeir sem eru rétt byrjaðir að veikjast eiga helst að leita til heilsugæslu til að byrja með,“ útskýrir Viðar Örn. Á heilsugæslu er hægt að gera próf með erfðatækni sem gefur niðurstöðu innan sólarhrings.

Hann bætir því þó við að allir sem greinast með bakteríu í hægðum eða eru með blóðugan niðurgang geti komið á Barnaspítala hringsins í læknisskoðun og rannsóknir.

„Minna alvarleg vandamál koma ekki í veg fyrir að þeir sem eru meira veikir fái þjónustu. Allir sem hafa virkilegar áhyggjur af því að fá ekki úrlausn vanda síns annars staðar eiga að koma hingað [Barnaspítala hringsins],“ segir hann að lokum.

Fréttin var uppfærð klukkan 16:55.

Viðar Örn Eðvarðsson er sérfræðingur í nýrnalækningum barna.
Viðar Örn Eðvarðsson er sérfræðingur í nýrnalækningum barna. Ljósmynd/Landspítali
mbl.is

Innlent »

Vigfús áfram í varðhaldi

14:48 Landsréttur staðfesti í gær að Vigfús Ólafsson, karl­maður á sex­tugs­aldri sem Héraðsdómur Suðurlands dæmdi í fimm ára fangelsi fyrir stórfellda brennu og manndráp af gáleysi, sæti áfram gæsluvarðhaldi þar til frestur til að áfrýja málinu rennur út. Meira »

Gunnar í varðhaldi til 11. september

14:30 Gunnar Jóhann Gunnarsson, sem grunaður er um að hafa orðið hálf­bróður sín­um Gísla Þór Þór­ar­ins­syni að bana í Mehamn í Noregi í lok apríl, hefur verið úrskurðaður í áframhaldandi gæsluvarðhald til 11. september. Meira »

Sást síðast til hans á Íslandi

14:30 Pólskur maður, sem búsettur var í Sandgerði, hefur ekki sést síðan 28. febrúar. Hann fór af landi brott þann dag og því stendur leit að honum ekki yfir á Íslandi. Þetta staðfestir Gunnar Schram, yfirlögregluþjónn á Suðurnesjum, í samtali við mbl.is. Meira »

Allt í rúst í Sundhöll Keflavíkur

14:25 Skemmdarvargar hafa verið að verki um hríð í gömlu Sundhöll Keflavíkur. Þar sem áður var sundlaug er nú ruslahaugur og veggjakrot er upp um alla veggi. Hurðirnar eru opnar og fólk á greiða leið inn. Meira »

Stofna nýjan umhverfisflokk

14:00 Elísabet og Hrafn Jökulsbörn eru að stofna nýjan flokk á næstu vikum. „Við verðum að fá fólk á þing sem þorir eitthvað,“ segir Elísabet. „Orustan um Ísland er rétt að byrja,“ segir Hrafn. Meira »

Bílar skullu saman nærri Blönduósi

13:53 Einn var fluttur með þyrlu Landhelgisgæslunnar til Reykjavíkur eftir umferðarslys sem átti sér stað rétt utan við Blönduós klukkan rúmlega 11 í morgun. Sex til viðbótar voru um borð í tveimur bílum sem skullu saman við bæinn Húnsstaði. Meira »

Slasaður göngumaður við Hrafntinnusker

13:15 Björgunarmenn á hálendisvakt björgunarsveita í Landmannalaugum voru kallaðir út í morgun vegna slasaðs göngumanns við Hrafntinnusker sem er fyrsti skálinn á Laugaveginum, gönguleiðinni milli Landmannalauga og Þórsmerkur. Meira »

Úðað á lögreglu í hjólhýsi á Skagaströnd

13:10 Hvítt efni, amfetamín og kókaín, fannst í bifreið fólks sem handtekið var í hjólhýsi á Skagaströnd í gærkvöldi. Lögreglan á Norðurlandi vestra vinnur nú að því að vigta efnin og ganga frá þeim. Piparúða af einhverju tagi var beitt gegn lögreglu við handtökuna. Meira »

Lét vanskil viðgangast mánuðum saman

13:01 Fjárhagslegir hagmunir ALC, eigandi Airbus breiðþotunnar sem WOW air hafði á leigu fyrir gjaldbrot flugfélagsins og Isavia kyrrsetti vegna skulda WOW, eru „mun miklu meiri“ en fjárhagslegir hagsmunir Isavia. Þetta kemur fram í úrskurði Héraðsdóms Reykjaness frá því í morgun. Meira »

„Ég vil Birgittu ekkert illt“

12:14 „Ég stend við hvert orð sem ég sagði í þessari ræðu. En það var ekkert ætlun mín að þetta færi í fjölmiðla. Ég vissi auðvitað af því fyrirfram að það gæti gerst og var algerlega reiðubúinn undir það,“ segir Helgi Hrafn Gunnarsson Pírati um ummæli sín um Birgittu Jónsdóttur á félagsfundi í gær. Meira »

„Verulega ámælisverð“ niðurstaða

11:27 Isavia lýsir furðu sinni á úrskurði Héraðsdóms Reykjaness frá því í dag í máli ALC gegn Isavia þar sem dómurinn úrskurðaði ALC í hag í máli vegna kyrrsetningar Airbus-farþegaþotu sem WOW air hafði á leigu fyrir gjaldþrot félagsins. Isavia telur „verulega ámælisvert“ að beiðni um frestun réttaráhrifa sé hafnað. Meira »

ALC leggur Isavia og fær þotuna

11:04 Héraðsdómur Reykjaness úrskurðaði í morgun að ALC, eigandi Airbus þotu sem WOW hafði á leigu fyrir gjaldþrot félagsins og hefur verið kyrrsett á Keflavíkurflugvelli síðustu mánuði, þyrfti aðeins að greiða þá upphæð sem væri tengd vélinni en ekki allar skuldir annarra flugvéla á vegum WOW við Isavia. Meira »

77% virkir á vinnumarkaði við útskrift

10:57 Um 77% þeirra 9.500 einstaklinga sem útskrifast hafa frá VIRK eru virkir á vinnumarkaði við útskrift; þ.e. í vinnu, í atvinnuleit eða lánshæfu námi. Þetta kemur fram í frétt sem birt er á vef starfsendurhæfingarsjóðsins. Meira »

Aukin sjálfsvígstíðni vakti Sævar til umhugsunar

08:18 „Ég var ekki viss til að byrja með hvaða samtök ég ætlaði að hlaupa fyrir en þegar ég fór að kynna mér málið fannst mér þetta félag höfða mest til mín,“ segir Sævar Skúli Þorleifsson, sem mun hlaupa í Reykjavíkurmaraþoninu til styrktar Pieta-samtökunum. Hann glímdi við vanlíðan um tvítugt og talar nú opinskátt um það í fyrsta skipti, 34 ára. Meira »

Rafræn gátt fyrir dómsskjöl opnuð

07:57 Mikil tímamót urðu í dómstólasögunni 10. júlí sl. þegar fyrsta ákæran ásamt gögnum frá héraðssaksóknara fór til Héraðsdóms Reykjavíkur í gegnum rafræna gátt. Meira »

Óku á og stungu af

07:40 Tilkynnt var um tvo árekstra í Kópavogi í gærkvöldi, annan á sjöunda tímanum og hinn á áttunda tímanum, en í báðum tilfellum höfðu þeir sem ollu árekstrunum stungið af frá vettvangi. Meira »

Hlíðarendi ofan í þotunum

07:37 Húsin á Hlíðarenda í Vatnsmýri rísa hratt um þessar mundir. Verktakar og vinnuvélar í tugatali eru að störfum en samkvæmt deiliskipulagi er gert ráð fyrir um 600 íbúðum á svæðinu. Meira »

Víða þokubakki nú í bítið

07:20 Hlýtt og rakt loft er yfir landinu, víða rigndi síðustu nótt sem leiðir til þokubakka sem finna má víða nú í bítið, einkum þar sem vindur andar af hafi. Meira »

Drakk áfengi í strætó

06:57 Strætóbílstjóri óskaði eftir aðstoð lögreglu á tólfta tímanum í gærkvöldi vegna ölvaðs manns sem drakk áfengi í vagninum og neitaði að yfirgefa vagninn. Lögreglan ók manninum heim til sín. Meira »
Hvaða efni er í Hornstrandabókunum?
Dæmi: Viðtal Stefáns Jónssonar við Alexander Einarsson frá Dynjanda Viðamikið ...
Hvernig líst þér á Natalie
Vissir þú að nú er 40.000 kr afsláttur af Natalie? Klikkaðu á linkinn fyrir neð...
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
Bókaveisla
Bókaveisla Bókaveisla- 50% afsláttur af bókum hjá Þorvaldi í Kolaprtinu. Allt á ...